Câu hỏi về Luật doanh nghiệp


1. Tôi vừa mới bị cho thôi việc, lý do là công ty nơi tôi làm việc đã thay đổi cơ cấu sản xuất, công nghệ mới. Công ty có trả cho tôi tiền trợ cấp mất việc. Hỏi công ty cho tôi nghỉ việc như vậy có đúng với quy định hiện hành không? ...

 

Hỏi: Tôi vừa mới bị cho thôi việc, lý do là công ty nơi tôi làm việc đã thay đổi cơ cấu sản xuất, công nghệ mới. Công ty có trả cho tôi tiền trợ cấp mất việc. Hỏi công ty cho tôi nghỉ việc như vậy có đúng với quy định hiện hành không? Ngoài tiền trợ cấp mất việc tôi còn có thể yêu cầu công ty chi trả trợ cấp thôi việc ?

Trong trường hợp thay đổi cơ cấu, công nghệ mà ảnh hưởng đến việc làm của nhiều người lao động, thì người sử dụng lao động có trách nhiệm xây dựng và thực hiện phương án sử dụng lao động theo quy định tại Điều 46 của Bộ luật lao động năm 2012; trường hợp có chỗ làm việc mới thì ưu tiên đào tạo lại người lao động để tiếp tục sử dụng (theo quy định tại khoản 1 Điều 44 Bộ luật lao động năm 2012).

 

Nếu người sử dụng lao động không thể giải quyết được việc làm mới mà phải cho người lao động thôi việc thì phải trả trợ cấp mất việc làm cho người lao động theo quy định tại Điều 49 của Bộ luật này. Nếu công ty nơi bạn làm việc đã thực hiện đầy đủ theo quy định vừa nêu, thì việc công ty cho bạn nghỉ việc không vi phạm pháp luật lao động.

Ngoài ra, người lao động khi phải nghỉ việc do thay đổi về cơ cấu, công nghệ thì được nhận trợ cấp mất việc làm thay cho trợ cấp thôi việc. Vì vậy, trong trường hợp này,bạn không được hưởng cả hai chế độ trợ cấp mất việc làm và trợ cấp thôi việc cùng một lúc.




Trợ giúp qua Yahoo Messenger!Tư vấn
Trợ giúp qua Yahoo Messenger!Tư vấn

Bạn biết đến công ty chúng tôi thông qua phương tiện nào?

  • Tờ rơi, quảng cáo trên báo
  • Liên kết trên một trang web khác
  • Tìm kiếm trên Internet
  • Được người quen giới thiệu
  • Qua các phương tiện khác

 

Đang xử lý kết quả . Vui lòng đợi...

TRUNG TÂM TƯ VẤN BỒI DƯỠNG PHÁP LUẬT KINH DOANH

Địa chỉ :  12 Mạc Đĩnh Chi, P. ĐaKao, Quận1, TP. HCM
Điện thoại :  (08) 39.110.345
Hotline :  0933.012.162
Email : info@phapluatkinhdoanh.com
    info@vigiaoduc.com

LIÊN HỆ ĐÀO TẠO & TƯ VẤN

Liên hệ :
 
 (08) 39.110.345-
 hotline: 0933.012.162
 
Địa chỉ :
12 Mạc Đĩnh Chi, P. ĐaKao, Quận 1, TP. HCM